Tỉnh
Mã 25
Tỉnh Phú Thọ
Cập nhật 06/10/2026 · Nguồn: 202/2025/QH15
Tóm tắt nhanh
Từ ngày 1/7/2025, Tỉnh Phú Thọ mới được hợp nhất từ Tỉnh Phú Thọ, Tỉnh Hoà Bình và Tỉnh Vĩnh Phúc. Tỉnh có 148 đơn vị hành chính cấp xã (15 phường, 133 xã), không còn cấp quận/huyện. Trung tâm hành chính đặt tại Phường Việt Trì.
- Mã mới
- 25
- Đơn vị cấp xã
- 148
- Diện tích
- 9.361,38 km²
- Dân số
- 4.022.638 người
- Trụ sở UBND
- Đường Trần Phú, phường Việt Trì, tỉnh Phú Thọ
- Mã vùng điện thoại
- 0210, 0211, 0218
- Biển số xe
- 19, 28, 88
- Mã bưu chính
- 15xxx, 35xxx–36xxx
- GRDP 2025
- 412.400 tỷ đồng
- GRDP bình quân đầu người 2025
- 111,3 triệu đồng
- Hiệu lực
- 1/7/2025
GRDP theo giá hiện hành, số ước tính năm 2025 của Cục Thống kê (Niên giám thống kê 2025) và Thống kê các tỉnh; thu ngân sách nhà nước trên địa bàn theo báo cáo của tỉnh. Mã bưu chính 5 chữ số theo Quyết định 2475/QĐ-BTTTT và 2334/QĐ-BKHCN.
Trước và sau sáp nhập
Tỉnh Phú Thọ
Mã cũ 25 · 13 quận/huyện
GRDP/người 2025: 83,7 triệu đồng Mã vùng 0210 · Biển số 19
Tỉnh Hoà Bình
Mã cũ 17 · 10 quận/huyện
GRDP/người 2025: 95,1 triệu đồng Mã vùng 0218 · Biển số 28
Tỉnh Vĩnh Phúc
Mã cũ 26 · 9 quận/huyện
GRDP/người 2025: 158,0 triệu đồng Mã vùng 0211 · Biển số 88
→ Tỉnh Phú Thọ (mới) · mã 25
148 xã/phường/đặc khu
Bản đồ ranh giới
Đang tải bản đồ…
148 đơn vị cấp xã trực thuộc
| Tên mới | Mã | Hợp nhất từ (đơn vị cũ) |
|---|---|---|
| Xã An Bình | 05425 | Xã An Bình, Xã Hưng Thi, Xã Thống Nhất |
| Xã An Nghĩa | 05395 | Thị trấn Ba Hàng Đồi, Xã Phú Nghĩa, Xã Phú Thành |
| Xã Bản Nguyên | 08527 | Xã Bản Nguyên, Xã Cao Xá, Xã Vĩnh Lại |
| Xã Bằng Luân | 07996 | Xã Bằng Doãn, Xã Bằng Luân, Xã Phúc Lai |
| Xã Bao La | 05245 | Xã Bao La, Xã Mai Hịch, Xã Xăm Khòe |
| Xã Bình Nguyên | 08935 | Thị trấn Hương Canh, Xã Quất Lưu, Xã Sơn Lôi, Xã Tam Hợp |
| Xã Bình Phú | 08275 | Xã An Đạo, Xã Bình Phú, Xã Tiên Du |
| Xã Bình Tuyền | 08944 | Thị trấn Bá Hiến, Xã Trung Mỹ |
| Xã Bình Xuyên | 08950 | Thị trấn Gia Khánh, Xã Hương Sơn, Xã Thiện Kế |
| Xã Cẩm Khê | 08341 | Thị trấn Cẩm Khê, Xã Minh Tân, Xã Phong Thịnh |
| Xã Cao Dương | 05047 | Xã Cao Dương, Xã Thanh Cao, Xã Thanh Sơn |
| Xã Cao Phong | 05089 | Thị trấn Cao Phong, Xã Hợp Phong, Xã Thu Phong |
| Xã Cao Sơn | 04876 | Xã Cao Sơn, Xã Tân Minh |
| Xã Chân Mộng | 08038 | Xã Chân Mộng, Xã Hùng Long, Xã Yên Kiện |
| Xã Chí Đám | 07999 | Xã Chí Đám, Xã Hùng Xuyên |
| Xã Chí Tiên | 08218 | Xã Chí Tiên, Xã Sơn Cương, Xã Thanh Hà |
| Xã Cự Đồng | 08614 | Xã Cự Đồng, Xã Tất Thắng, Xã Thắng Sơn |
| Xã Dân Chủ | 08254 | Xã Bảo Thanh, Xã Gia Thanh, Xã Hạ Giáp, Xã Trị Quận |
| Xã Dũng Tiến | 05086 | Xã Cuối Hạ, Xã Mi Hòa, Xã Nuông Dăm |
| Xã Đà Bắc | 04831 | Thị trấn Đà Bắc, Xã Hiền Lương, Xã Toàn Sơn, Xã Tú Lý |
| Xã Đại Đình | 08923 | Xã Bồ Lý, Thị trấn Đại Đình |
| Xã Đại Đồng | 05347 | Xã Ân Nghĩa, Xã Tân Mỹ, Xã Yên Nghiệp |
| Xã Đan Thượng | 08071 | Xã Đại Phạm, Xã Đan Thượng, Xã Hà Lương, Xã Tứ Hiệp |
| Xã Đạo Trù | 08914 | Xã Đạo Trù, Xã Yên Dương |
| Xã Đào Xá | 08662 | Xã Đào Xá, Xã Tân Phương, Xã Thạch Đồng, Xã Xuân Lộc |
| Xã Đoan Hùng | 07969 | Thị trấn Đoan Hùng, Xã Hợp Nhất, Xã Ngọc Quan |
| Xã Đồng Lương | 08431 | Xã Điêu Lương, Xã Đồng Lương, Xã Yên Dưỡng |
| Xã Đông Thành | 08209 | Xã Đông Thành, Xã Khải Xuân, Xã Võ Lao |
| Xã Đức Nhàn | 04846 | Xã Mường Chiềng, Xã Nánh Nghê |
| Xã Hạ Hòa | 08053 | Xã Ấm Hạ, Xã Gia Điền, Thị trấn Hạ Hoà, Xã Minh Hạc |
| Xã Hải Lựu | 08782 | Xã Đôn Nhân, Xã Hải Lựu, Xã Nhân Đạo, Xã Phương Khoan |
| Xã Hiền Lương | 08110 | Xã Hiền Lương, Xã Xuân Áng |
| Xã Hiền Quan | 08443 | Xã Bắc Sơn, Xã Hiền Quan, Xã Thanh Uyên |
| Xã Hoàng An | 08896 | Xã An Hòa, Xã Hoàng Đan, Xã Hoàng Lâu |
| Xã Hoàng Cương | 08203 | Xã Hoàng Cương, Xã Mạn Lạn, Xã Ninh Dân |
| Xã Hội Thịnh | 08905 | Xã Duy Phiên, Xã Hội Thịnh, Xã Thanh Vân |
| Xã Hợp Kim | 05068 | Xã Kim Lập, Xã Nam Thượng, Xã Sào Báy |
| Xã Hợp Lý | 08770 | Xã Hợp Lý, Xã Ngọc Mỹ, Xã Quang Sơn |
| Xã Hùng Việt | 08416 | Xã Hùng Việt, Xã Nhật Tiến |
| Xã Hương Cần | 08632 | Xã Hương Cần, Xã Yên Lãng, Xã Yên Lương |
| Xã Hy Cương | 08515 | Xã Chu Hóa, Xã Hy Cương, Xã Thanh Đình |
| Xã Khả Cửu | 08635 | Xã Đông Cửu, Xã Khả Cửu, Xã Thượng Cửu |
| Xã Kim Bôi | 04978 | Thị trấn Bo, Xã Kim Bôi, Xã Vĩnh Đồng |
| Xã Lạc Lương | 05362 | Xã Bảo Hiệu, Xã Đa Phúc, Xã Lạc Lương, Xã Lạc Sỹ |
| Xã Lạc Sơn | 05266 | Xã Hương Nhượng, Thị trấn Vụ Bản, Xã Vũ Bình |
| Xã Lạc Thủy | 05392 | Thị trấn Chi Nê, Xã Đồng Tâm, Xã Khoan Dụ, Xã Yên Bồng |
| Xã Lai Đồng | 08560 | Xã Đồng Sơn, Xã Kiệt Sơn, Xã Lai Đồng, Xã Tân Sơn |
| Xã Lâm Thao | 08494 | Thị trấn Hùng Sơn, Thị trấn Lâm Thao, Xã Thạch Sơn |
| Xã Lập Thạch | 08761 | Thị trấn Lập Thạch, Xã Tử Du, Xã Vân Trục, Xã Xuân Hòa |
| Xã Liên Châu | 09064 | Xã Đại Tự, Xã Hồng Châu, Xã Liên Châu |
| Xã Liên Hòa | 08812 | Xã Bàn Giản, Thị trấn Hoa Sơn, Xã Liên Hòa |
| Xã Liên Minh | 08227 | Xã Đỗ Sơn, Xã Đỗ Xuyên, Xã Lương Lỗ |
| Xã Liên Sơn | 04960 | Xã Cao Sơn (một phần), Xã Cư Yên, Xã Liên Sơn |
| Xã Long Cốc | 08620 | Xã Long Cốc, Xã Tam Thanh, Xã Vinh Tiền |
| Xã Lương Sơn | 04924 | Xã Cao Sơn (một phần), Xã Hòa Sơn, Xã Lâm Sơn, Thị trấn Lương Sơn, Xã Nhuận Trạch, Xã Tân Vinh |
| Xã Mai Châu | 05200 | Xã Đồng Tân (một phần), Thị trấn Mai Châu, Xã Nà Phòn, Xã Thành Sơn, Xã Tòng Đậu |
| Xã Mai Hạ | 05251 | Xã Chiềng Châu, Xã Mai Hạ, Xã Vạn Mai |
| Xã Minh Đài | 08593 | Xã Minh Đài, Xã Mỹ Thuận, Xã Văn Luông |
| Xã Minh Hòa | 08338 | Xã Minh Hòa, Xã Ngọc Đồng, Xã Ngọc Lập |
| Xã Mường Bi | 05158 | Xã Mỹ Hòa, Xã Phong Phú, Xã Phú Cường |
| Xã Mường Động | 05014 | Xã Đông Bắc, Xã Hợp Tiến, Xã Tú Sơn, Xã Vĩnh Tiến |
| Xã Mường Hoa | 05134 | Xã Phú Vinh, Xã Suối Hoa |
| Xã Mường Thàng | 05116 | Xã Dũng Phong, Xã Nam Phong, Xã Tây Phong, Xã Thạch Yên |
| Xã Mường Vang | 05287 | Xã Quý Hòa, Xã Tân Lập, Xã Tuân Đạo |
| Xã Nật Sơn | 04990 | Xã Bình Sơn, Xã Đú Sáng, Xã Hùng Sơn, Xã Xuân Thủy |
| Xã Ngọc Sơn | 05329 | Xã Ngọc Lâu, Xã Ngọc Sơn, Xã Tự Do |
| Xã Nguyệt Đức | 09052 | Xã Nguyệt Đức, Xã Trung Hà, Xã Trung Kiên, Xã Văn Tiến |
| Xã Nhân Nghĩa | 05290 | Xã Mỹ Thành, Xã Nhân Nghĩa, Xã Văn Nghĩa |
| Xã Pà Cò | 05212 | Xã Cun Pheo, Xã Đồng Tân (một phần), Xã Hang Kia, Xã Pà Cò |
| Xã Phú Khê | 08398 | Xã Hương Lung, Xã Phú Khê |
| Xã Phú Mỹ | 08236 | Xã Lệ Mỹ, Xã Liên Hoa, Xã Phú Mỹ |
| Xã Phù Ninh | 08230 | Thị trấn Phong Châu, Xã Phú Lộc, Xã Phú Nham, Xã Phù Ninh |
| Xã Phùng Nguyên | 08521 | Xã Phùng Nguyên, Xã Sơn Vi, Xã Tứ Xã |
| Xã Quảng Yên | 08173 | Xã Đại An, Xã Đông Lĩnh, Xã Quảng Yên |
| Xã Quy Đức | 04873 | Xã Đoàn Kết, Xã Đồng Ruộng, Xã Trung Thành, Xã Yên Hòa |
| Xã Quyết Thắng | 05323 | Xã Chí Đạo, Xã Định Cư, Xã Quyết Thắng |
| Xã Sơn Đông | 08866 | Xã Cao Phong, Xã Sơn Đông, Xã Tây Sơn |
| Xã Sơn Lương | 08296 | Xã Lương Sơn, Xã Mỹ Lung, Xã Mỹ Lương |
| Xã Sông Lô | 08848 | Xã Đồng Thịnh, Xã Đức Bác, Xã Tứ Yên, Xã Yên Thạch |
| Xã Tam Dương | 08869 | Xã Đạo Tú, Thị trấn Hợp Hòa, Xã Hướng Đạo, Thị trấn Kim Long |
| Xã Tam Dương Bắc | 08872 | Xã Đồng Tĩnh, Xã Hoàng Hoa, Xã Tam Quan |
| Xã Tam Đảo | 08911 | Xã Hồ Sơn, Thị trấn Hợp Châu, Xã Minh Quang, Thị trấn Tam Đảo |
| Xã Tam Hồng | 09043 | Thị trấn Tam Hồng, Xã Yên Đồng, Xã Yên Phương |
| Xã Tam Nông | 08434 | Xã Dân Quyền, Thị trấn Hưng Hoá, Xã Hương Nộn |
| Xã Tam Sơn | 08824 | Xã Đồng Quế, Thị trấn Tam Sơn, Xã Tân Lập |
| Xã Tân Lạc | 05128 | Xã Đông Lai, Thị trấn Mãn Đức, Xã Ngọc Mỹ, Xã Thanh Hối, Xã Tử Nê |
| Xã Tân Mai | 05206 | Xã Sơn Thủy, Xã Tân Thành |
| Xã Tân Pheo | 04849 | Xã Đồng Chum, Xã Giáp Đắt, Xã Tân Pheo |
| Xã Tân Sơn | 08566 | Thị trấn Tân Phú, Xã Thạch Kiệt, Xã Thu Ngạc |
| Xã Tây Cốc | 08023 | Xã Ca Đình, Xã Phú Lâm, Xã Tây Cốc |
| Xã Tề Lỗ | 09040 | Xã Đồng Văn, Xã Tề Lỗ, Xã Trung Nguyên |
| Xã Thái Hòa | 08788 | Xã Bắc Bình, Xã Liễn Sơn, Xã Thái Hòa |
| Xã Thanh Ba | 08152 | Xã Đồng Xuân, Xã Hanh Cù, Thị trấn Thanh Ba, Xã Vân Lĩnh |
| Xã Thanh Sơn | 08542 | Xã Giáp Lai, Xã Sơn Hùng, Xã Thạch Khoán, Thị trấn Thanh Sơn, Xã Thục Luyện |
| Xã Thanh Thủy | 08674 | Xã Bảo Yên, Xã Đoan Hạ, Xã Sơn Thủy, Thị trấn Thanh Thủy |
| Xã Thịnh Minh | 04897 | Xã Hợp Thành, Xã Quang Tiến, Xã Thịnh Minh |
| Xã Thổ Tang | 09112 | Thị trấn Thổ Tang, Xã Thượng Trưng, Xã Tuân Chính |
| Xã Thọ Văn | 08479 | Xã Dị Nậu, Xã Tề Lễ, Xã Thọ Văn |
| Xã Thu Cúc | 08545 | Xã Thu Cúc |
| Xã Thung Nai | 05092 | Xã Bắc Phong, Xã Bình Thanh, Xã Thung Nai |
| Xã Thượng Cốc | 05293 | Xã Miền Đồi, Xã Thượng Cốc, Xã Văn Sơn |
| Xã Thượng Long | 08323 | Xã Nga Hoàng, Xã Phúc Khánh, Xã Thượng Long |
| Xã Tiên Lữ | 08842 | Xã Đồng Ích, Xã Tiên Lữ, Xã Văn Quán, Xã Xuân Lôi |
| Xã Tiên Lương | 08344 | Xã Minh Thắng, Xã Phượng Vĩ, Xã Tiên Lương |
| Xã Tiền Phong | 04891 | Xã Tiền Phong, Xã Vầy Nưa (một phần) |
| Xã Toàn Thắng | 05191 | Xã Gia Mô, Xã Lỗ Sơn, Xã Nhân Mỹ |
| Xã Trạm Thản | 08245 | Xã Tiên Phú, Xã Trạm Thản, Xã Trung Giáp |
| Xã Trung Sơn | 08311 | Xã Trung Sơn |
| Xã Tu Vũ | 08686 | Xã Đồng Trung, Xã Hoàng Xá, Xã Tu Vũ |
| Xã Vân Bán | 08377 | Xã Tam Sơn, Xã Tùng Khê, Xã Văn Bán |
| Xã Văn Lang | 08134 | Xã Bằng Giã, Xã Minh Côi, Xã Văn Lang, Xã Vô Tranh |
| Xã Văn Miếu | 08611 | Xã Tân Lập, Xã Tân Minh, Xã Văn Miếu |
| Xã Vân Sơn | 05152 | Xã Ngổ Luông, Xã Quyết Chiến, Xã Vân Sơn |
| Xã Vạn Xuân | 08467 | Xã Lam Sơn, Xã Quang Húc, Xã Vạn Xuân |
| Xã Vĩnh An | 09079 | Xã Chấn Hưng, Xã Kim Xá, Xã Yên Bình |
| Xã Vĩnh Chân | 08143 | Xã Lang Sơn, Xã Vĩnh Chân, Xã Yên Luật |
| Xã Vĩnh Hưng | 09100 | Xã Đại Đồng, Xã Nghĩa Hưng, Xã Yên Lập |
| Xã Vĩnh Phú | 09154 | Xã An Nhân, Xã Ngũ Kiên, Xã Vĩnh Phú, Xã Vĩnh Thịnh |
| Xã Vĩnh Thành | 09106 | Xã Lũng Hoà, Xã Sao Đại Việt, Xã Tân Phú |
| Xã Vĩnh Tường | 09076 | Xã Lương Điền, Thị trấn Tứ Trưng, Thị trấn Vĩnh Tường, Xã Vũ Di |
| Xã Võ Miếu | 08584 | Xã Cự Thắng, Xã Địch Quả, Xã Võ Miếu |
| Xã Xuân Đài | 08590 | Xã Kim Thượng, Xã Xuân Đài, Xã Xuân Sơn |
| Xã Xuân Lãng | 08971 | Thị trấn Đạo Đức, Xã Phú Xuân, Xã Tân Phong, Thị trấn Thanh Lãng |
| Xã Xuân Lũng | 08500 | Xã Tiên Kiên, Xã Xuân Huy, Xã Xuân Lũng |
| Xã Xuân Viên | 08305 | Xã Xuân An, Xã Xuân Thủy, Xã Xuân Viên |
| Xã Yên Kỳ | 08113 | Xã Hương Xạ, Xã Phương Viên, Xã Yên Kỳ |
| Xã Yên Lạc | 09025 | Xã Bình Định, Xã Đồng Cương, Thị trấn Yên Lạc |
| Xã Yên Lãng | 08773 | Xã Lãng Công, Xã Quang Yên |
| Xã Yên Lập | 08290 | Xã Đồng Lạc, Xã Đồng Thịnh, Xã Hưng Long, Thị trấn Yên Lập |
| Xã Yên Phú | 05305 | Xã Bình Hẻm, Xã Xuất Hóa, Xã Yên Phú |
| Xã Yên Sơn | 08656 | Xã Lương Nha, Xã Tinh Nhuệ, Xã Yên Sơn |
| Xã Yên Thủy | 05353 | Thị trấn Hàng Trạm, Xã Lạc Thịnh, Xã Phú Lai |
| Xã Yên Trị | 05386 | Xã Đoàn Kết, Xã Hữu Lợi, Xã Ngọc Lương, Xã Yên Trị |
Câu hỏi thường gặp về Tỉnh Phú Thọ
Tỉnh Phú Thọ mới gồm những tỉnh, thành nào?
Từ ngày 1/7/2025, Tỉnh Phú Thọ được hợp nhất từ Tỉnh Phú Thọ, Tỉnh Hoà Bình và Tỉnh Vĩnh Phúc theo Nghị quyết 202/2025/QH15.
Tỉnh Phú Thọ có bao nhiêu xã, phường?
Tỉnh Phú Thọ có 148 đơn vị hành chính cấp xã: 15 phường, 133 xã. Từ 1/7/2025 không còn cấp quận/huyện.
Địa chỉ cũ ở Tỉnh Phú Thọ nay ghi thế nào?
Bỏ quận/huyện, ghi: số nhà, đường, tên xã/phường mới, Tỉnh Phú Thọ. Dùng công cụ chuyển đổi để biết xã/phường mới của địa chỉ cũ.
Trụ sở UBND Tỉnh Phú Thọ ở đâu?
Trụ sở UBND Tỉnh Phú Thọ đặt tại Đường Trần Phú, phường Việt Trì, tỉnh Phú Thọ.
GRDP và thu ngân sách của Tỉnh Phú Thọ năm 2025 là bao nhiêu?
Năm 2025, GRDP của Tỉnh Phú Thọ ước đạt 412.400 tỷ đồng (giá hiện hành), bình quân 111,3 triệu đồng/người.
Mã bưu chính của Tỉnh Phú Thọ là gì?
Mã bưu chính 5 chữ số ở Tỉnh Phú Thọ nằm trong dải 15xxx, 35xxx–36xxx (Quyết định 2475/QĐ-BTTTT, sửa đổi bởi 2334/QĐ-BKHCN); mã của từng xã, phường tra tại mabuuchinh.vn.
Mã vùng điện thoại và biển số xe của Tỉnh Phú Thọ là gì?
Tỉnh Phú Thọ dùng mã vùng điện thoại cố định 0210, 0211 và 0218; xe đăng ký tại đây mang ký hiệu biển số 19, 28 và 88 (Thông tư 51/2025/TT-BCA). Từ 1/7/2025, mã vùng của các tỉnh cũ được dùng song song cho đến khi Bộ Khoa học và Công nghệ có thông báo mới (Công văn 2784/BKHCN-CVT).